Bản Hua Pư, xã Chiềng Nơi, huyện Mai Sơn là khu vực bị ảnh hưởng nặng nề nhất do ảnh hưởng hoàn lưu bão số 2. Sau nhiều giờ nỗ lực, phóng viên Báo Sơn La đã tiếp cận hiện trường sạt lở.
Cách đây 47 năm, ngày 18/7/1977, Việt Nam và nước CHDCND Lào chính thức ký Hiệp ước hữu nghị và hợp tác; đây là cơ sở quan trọng, mở ra thời kỳ phát triển mới cho quan hệ giữa hai nước nói chung và tỉnh Sơn La với các tỉnh của nước bạn Lào nói riêng, ngày càng chặt chẽ, thực chất và hiệu quả.
Cuộc thi trực tuyến “Tìm hiểu pháp luật về thực hiện dân chủ ở cơ sở” năm 2024, tỉnh Sơn La kỳ vọng mỗi thí sinh sẽ là “đại sứ” thực hiện dân chủ ở cơ sở; tham mưu giúp các địa phương có thêm giải pháp, nhiều cách làm hay, sáng tạo, xây dựng và nhân rộng mô hình, điển hình thực hiện dân chủ ở cơ sở.
Ngay khi Luật Thực hiện dân chủ ở cơ sở được ban hành và có hiệu lực, cấp ủy, chính quyền các cấp trong tỉnh đã chủ động, linh hoạt triển khai nhiều giải pháp, mô hình sáng tạo đưa Luật vào thực tiễn cuộc sống. Qua đó, phát huy sức mạnh nhân dân, tạo động lực xây dựng, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Luật Thực hiện dân chủ ở cơ sở năm 2022 được Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XV, biểu quyết thông qua ngày 10/11/2022. Tỉnh Sơn La đã triển khai đồng bộ các nhóm giải pháp, sớm đưa luật vào cuộc sống. Đặc biệt, tháng 6/2024, tỉnh Sơn La đã tổ chức Cuộc thi trực tuyến “Tìm hiểu pháp luật về thực hiện dân chủ ở cơ sở” tỉnh Sơn La năm 2024, tạo lan tỏa sâu rộng và nhận được sự hưởng ứng tích cực của cán bộ, đảng viên và nhân dân.
Mộc Châu là trung tâm của Khu du lịch quốc gia. Những năm gần đây, tốc độ đô thị hóa nhanh chóng và sự gia tăng dân số nên lượng rác thải sinh hoạt ngày càng nhiều. Vấn đề xử lý các loại rác thải đứng trước những áp lực về môi trường sống và sức khỏe của nhân dân, cần có giải pháp đồng bộ và kịp thời.
Nhận được phản ánh của nhân dân bản Thanh Yên 2, xã Phiêng Khoài, huyện Yên Châu, qua đường dây nóng của Sở Tài nguyên và Môi trường về việc hộ ông Đỗ Văn Huy đã xả chất thải, nước thải chăn nuôi lợn ra rãnh thoát nước đường quốc lộ 6C làm ảnh hưởng đến môi trường, huyện Yên Châu đã chỉ đạo các đơn vị chức năng làm rõ sự việc và xử lý nghiêm theo quy định.
Cùng với nỗ lực tháo gỡ vướng mắc trong cấp phép, tỉnh Sơn La đang triển khai nhiều giải pháp tăng cường kiểm tra, giám sát, xử lý nghiêm hành vi vi phạm, góp phần nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước đối với hoạt động khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường trên địa bàn.
Công tác quản lý nhà nước về hoạt động khoáng sản sử dụng làm vật liệu xây dựng thông thường được tỉnh Sơn La thực hiện đúng quy định, đáp ứng việc xây dựng các công trình, dự án, đóng góp quan trọng vào phát triển kinh tế - xã hội. Tuy nhiên, việc cấp phép khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường còn gặp nhiều khó khăn.
Mặc dù cơ quan chức năng liên tục cảnh báo về các thủ đoạn lừa đảo chiếm đoạt tài sản qua không gian mạng, phát hiện xử lý nhiều vụ việc về lừa đảo chiếm đoạt tài sản qua điện thoại. Tuy nhiên, trước thủ đoạn tinh vi của các đối tượng, nhiều người vì tâm lý hoang mang, lo lắng, nhẹ dạ cả tin vẫn trở thành nạn nhân mới của các hành vi lừa đảo trên mạng với số tiền thiệt hại lên đến hàng tỷ đồng.
Gần 80 năm qua, các thế hệ cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang Sơn La đã phát huy truyền thống "Bộ đội Cụ Hồ", cùng lực lượng vũ trang cả nước viết nên trang sử vàng truyền thống "Trung thành, tự lực, đoàn kết, anh dũng, chiến thắng". Những chiến công, cống hiến của cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang các thời kỳ trong công cuộc bảo vệ Tổ quốc là những "khúc quân hành" vang mãi đến hôm nay và mai sau.
Những ngày nắng nóng, thay vì giải nhiệt mùa hè tại các bể bơi, các điểm du lịch, nhiều người lại chọn tụ tập, vui chơi tại khu vực đầu nguồn nước hang Thẳm Tát Tòng, tổ 4, phường Chiềng An, thành phố Sơn La. Nhưng điều đáng lên án, là họ ngang nhiên xả rác nơi đây, làm ảnh hưởng đến nguồn nước cung cấp cho một nửa dân cư của Thành phố.
Tại cuộc làm việc với tỉnh Sơn La đầu tháng 4/2024, trên cơ sở đề xuất, kiến nghị về tháo gỡ khó khăn, vướng mắc đất có nguồn gốc nông, lâm trường, Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường đề nghị tỉnh Sơn La đẩy nhanh tiến độ lập phương án sử dụng đất. Bởi có hoàn thành bước này, mới xác định vị trí, ranh giới quản lý, sử dụng đất đối với diện tích đất đề nghị giữ lại sử dụng theo từng loại đất, hình thức sử dụng đất, thời hạn sử dụng đất; trong đó, làm rõ diện tích đất đang sử dụng đúng mục đích; diện tích đất sử dụng không đúng mục đích; diện tích đất không sử dụng; diện tích đất đang giao khoán, cho thuê, cho mượn, bị lấn, chiếm, liên doanh, liên kết, hợp tác đầu tư đang tranh chấp.
Các nông, lâm trường trên địa bàn tỉnh Sơn La được hình thành sau năm 1954. Từ 11 nông, lâm trường ban đầu, sau rà soát, sắp xếp, đến nay, toàn tỉnh còn 8 đơn vị, với tổng diện tích đất trên 36.000 ha; trong đó, gần 17.500 ha đất các công ty, nông, lâm nghiệp và các tổ chức khác giữ lại tiếp tục sử dụng; khoảng 18.500 ha đất bàn giao cho huyện Mộc Châu, Mai Sơn, Sông Mã quản lý.
Thực hiện Chỉ thị số 38-CT/TW của Ban Bí thư về “Đẩy mạnh công tác bảo hiểm y tế trong tình hình mới”, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã ban hành Kế hoạch số 160-KH/TU ngày 28/12/2009 để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo các cấp, các ngành xây dựng chương trình, kế hoạch thực hiện công tác bảo hiểm y tế (BHYT), đưa chỉ tiêu người dân có thẻ BHYT vào chỉ tiêu nghị quyết đại hội đảng bộ các cấp.
Sơn La có 12 dân tộc anh em cùng sinh sống, trong đó, dân tộc thiểu số chiếm trên 83% dân số toàn tỉnh. Địa bàn rộng, giao thông đi lại cách trở, đời sống nhân dân khó khăn, nhưng với sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, mục tiêu bao phủ BHXH, BHYT đến toàn dân đạt được kết quả tích cực. Nhờ tham gia BHXH, BHYT, người dân được hưởng “trái ngọt” chính sách ưu việt của Đảng, Nhà nước. Nhiều lao động tự do, có lương hưu từ việc tham gia BHXH tự nguyện; tấm thẻ BHYT, trở thành điểm tựa và là “phao cứu sinh” người dân khi không may bị ốm đau, mắc bệnh hiểm nghèo.
Phát huy truyền thống vẻ vang 61 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh tiếp tục triển khai quyết liệt các biện pháp nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu, xây dựng cấp ủy, tổ chức đảng trong sạch vững mạnh; xây dựng đơn vị theo hướng tinh, gọn, mạnh, hiệu lực, hiệu quả, khả năng sẵn sàng chiến đấu cao, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia trong tình hình mới.
Những năm qua, lực lượng Bộ đội Biên phòng đã xây dựng được thế trận lòng dân vững chắc, với sự chung sức, đồng lòng của nhân dân khu vực biên giới. Trong đó, có những “cột mốc sống” là già làng, trưởng bản, người có uy tín với nhiều đóng góp tích cực giữ gìn sự bình yên nơi biên cương.
Cùng với làm tốt nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, biên giới quốc gia, lực lượng Bộ đội Biên phòng Sơn La còn tích cực tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền địa phương các xã biên giới củng cố hệ thống chính trị, nâng cao năng lực lãnh đạo, hiệu lực, hiệu quả hoạt động của cấp uỷ, chính quyền các cấp trên địa bàn khu vực biên giới của tỉnh.
Phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, vai trò nòng cốt, chuyên trách của lực lượng Bộ đội Biên phòng, cùng sự tham gia tích cực của nhân dân, những năm qua, khu vực biên giới của tỉnh ta luôn được giữ vững, ổn định, tạo nên bức tường thành vững chắc, bảo vệ và xây dựng tuyến biên giới Việt Nam - Lào hoà bình, hữu nghị, hợp tác và phát triển.