Thấm nhuần lời dạy của Bác Hồ: “Thi đua là cách tốt nhất, rất thiết thực để làm cho mọi người tiến bộ. Thi đua giúp cho đoàn kết chặt chẽ thêm và đoàn kết chặt chẽ để thi đua mãi”, Phòng Chính trị Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu hiệu quả các nội dung của phong trào thi đua Quyết thắng, công tác thi đua khen thưởng trong LLVT tỉnh, góp phần quan trọng vào việc nâng cao chất lượng công tác chính trị, tư tưởng, xây dựng LLVT tỉnh ngày càng vững mạnh.
Cụ thể hóa việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Đảng ủy xã Hồng Ngài, huyện Bắc Yên, đã lựa chọn những nội dung đột phá, mô hình phù hợp với thực tiễn của cơ sở; tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện.
“Đoàn kết giúp nhau phát triển kinh tế”; “Làm theo Bác, thực hành tiết kiệm, giúp nhau giảm nghèo bền vững”; xây dựng gia đình "5 không, 3 sạch”… là những phong trào thi đua được Hội LHPN huyện Mường La tập trung thực hiện, góp phần xây dựng tổ chức hội vững mạnh.
Đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Đảng bộ huyện Mai Sơn đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai đồng bộ nhiều giải pháp thiết thực. Qua đó, xuất hiện nhiều cách làm hay, hiệu quả, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị ở từng cơ quan, đơn vị, thúc đẩy kinh tế - xã hội của địa phương phát triển.
Năm học 2023-2024 khép lại, công tác giáo dục và đào tạo của huyện Vân Hồ đã hoàn thành tốt các chỉ tiêu đề ra. Chất lượng giáo dục toàn diện từng bước được nâng lên, trên 90% số học sinh các cấp học hoàn thành chương trình; 100% các xã giữ vững đạt chuẩn phổ cập giáo dục mầm non, tiểu học, THCS.
Thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Ban Thường vụ Huyện ủy Mường La đã đăng ký nhiều việc làm ý nghĩa, tạo sức lan tỏa sâu rộng trong toàn Đảng bộ, thu hút đông đảo cán bộ, đảng viên hưởng ứng thực hiện. Tiêu biểu là mô hình “Quỹ tiết kiệm làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” giai đoạn 2022-2025 (Quỹ Chỉ thị 05) để chia sẻ, giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn, yếu thế trên địa bàn huyện.
Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, năm 2024, Đảng ủy thị trấn Thuận Châu, huyện Thuận Châu, đã chọn mô hình xây dựng “Thị trấn xanh, sạch đẹp, văn minh”.
Thực hiện Chỉ thị 05-CT/TW của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Đảng bộ xã Chiềng Ngàm, huyện Thuận Châu, chọn mô hình “5 không” để chỉ đạo thực hiện, góp phần vì cuộc sống của nhân dân.
Đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, Đảng bộ xã Pắc Ngà, huyện Bắc Yên đã lựa chọn những nội dung đột phá, mô hình phù hợp với thực tiễn; lựa chọn những vấn đề nhân dân quan tâm, tập trung giải quyết, dồn sức phát triển kinh tế, nâng cao đời sống nhân dân.
Thực hiện lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua”, huyện Mai Sơn đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước bằng những việc làm thiết thực, tạo sức lan tỏa trong cộng đồng, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng nông thôn mới.
Sau 3 năm triển khai thực hiện Kết luận số 01-KL/TW của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW, ngày 15/5/2016 của Bộ Chính trị khóa XII "về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đã tổ chức điều tra dư luận xã hội để có những thông tin trung thực, khách quan phản ánh tâm tư, nguyện vọng của nhân dân về kết quả học tập và làm theo Bác.
Chào mừng kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890-19/5/2024), kỷ niệm 83 năm Ngày thành lập Đội TNTP Hồ Chí Minh (15/5/1941-15/5.2024), ngày 18/5, Thành đoàn phối hợp với Phòng Giáo dục và Đào tạo Thành phố tổ chức Hội thi “Chúng em kể chuyện Bác Hồ” năm 2024.
Hướng tới kỷ niệm 134 năm Ngày sinh của Bác (19/5/1890 - 19/5/2024), kỷ niệm 75 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện Mường La (15/6/1949 - 15/6/2024), 45 năm chuyển trung tâm huyện về thị trấn Ít Ong (1979 - 2024), ngày 17/5, Huyện ủy Mường La đã tổ chức Hội thi kể chuyện về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh năm 2024.
Ngày 16/5, tại Trường đại học Tây Bắc, Tỉnh đoàn đã tổ chức Hội thi Olympic các môn khoa học Mác - Lênin và tư tưởng Hồ Chí Minh “Ánh sáng soi đường” tỉnh Sơn La lần thứ V, năm 2024.
Với nhiệm vụ nắm chắc tình hình địa bàn nội, ngoại biên từ sớm, từ xa, xử trí kịp thời, hiệu quả các tình huống, điểm nóng về ANTT, không để bị động, bất ngờ trên tuyến biên giới, những năm qua, cán bộ, nhân viên Phòng Trinh sát, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Sơn La luôn gắn nhiệm vụ chuyên môn được giao với việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, góp phần bảo vệ vững chắc chủ quyền, an ninh biên giới của tỉnh.
Chào mừng 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2024), những ngày này, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc huyện Sông Mã đang đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước. Khí thế thi đua lan tỏa sâu rộng tại các cơ quan, trường học, đơn vị lực lượng vũ trang, các xã, góp phần tạo động lực thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội.
Học và làm theo Bác, Đảng bộ xã Chiềng Sơn, huyện Mộc Châu, có nhiều cách làm sáng tạo và hiệu quả, tác động mạnh mẽ trong nhận thức và hành động của cán bộ, đảng viên và nhân dân, góp phần xây dựng Đảng, hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh, thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Việc đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được Chi bộ Trường mầm non Hoa Hồng, xã Chiềng Ngần, thành phố Sơn La triển khai gắn với phong trào thi đua “Dạy tốt, học tốt”, tạo môi trường giáo dục lành mạnh, hiệu quả, góp phần nâng cao chất lượng dạy và học.