Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), tối 26/7, huyện Bắc Yên tổ chức Lễ thắp nến tri ân các Anh hùng liệt sĩ, tại Nghĩa trang Liệt sĩ huyện.
Ngày 25/7, Đoàn công tác của Thường trực Huyện uỷ, HĐND, UBND, Uỷ ban MTTQ Việt Nam huyện Bắc Yên đã dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ (Quảng trường Tây Bắc), Đền thờ Đại tướng Võ Nguyên Giáp (xã Gia Phù, huyện Phù Yên), Đền thờ liệt sĩ đèo Pha Đin (huyện Thuận Châu), Nghĩa trang liệt sĩ Nhà tù Sơn La, Nhà tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ và Tượng đài thanh niên xung phong Ngã ba Cò Nòi, huyện Mai Sơn.
Ngày 23/7, Bảo hiểm xã hội tỉnh đã phối hợp với Ngân hàng Thương mại cổ phần Vietcombank Chi nhánh Sơn La, thăm, tặng quà người có công với cách mạng tại xã Phiêng Côn, huyện Bắc Yên.
Ngày 23/7, đồng chí Chá A Của, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh đã đến thăm, tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn huyện Bắc Yên.
Ngày 3/7, HĐND huyện Bắc Yên khóa XVIII, nhiệm kỳ 2021-2026 tổ chức Kỳ họp thứ tám, đánh giá tình hình thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh 6 tháng đầu năm; nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024.
Năm 2024, huyện Bắc Yên được giao dự toán thu ngân sách trên địa bàn 141 tỷ đồng, ngay từ đầu năm, huyện đã tập trung chỉ đạo, triển khai đồng bộ các giải pháp, nỗ lực hoàn thành và vượt các chỉ tiêu theo dự toán được giao.
Cùng với việc tập trung thu hoạch lúa xuân, nông dân vùng cao Bắc Yên đã khẩn trương làm đất, gieo cấy vụ mùa. Đến nay, 5 xã vùng cao, gồm: Tà Xùa, Háng Đồng, Làng Chếu, Xím Vàng, Hang Chú đã hoàn thành cấy lúa vụ mùa.
Ngày 23/6, tại nhà thi đấu thể thao huyện Bắc Yên, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh đã phối hợp với UBND huyện Bắc Yên tổ chức Bế mạc và trao giải cầu lông các nhóm tuổi tỉnh Sơn La mở rộng năm 2024.
Tuyến tỉnh lộ 112 từ thị trấn Bắc Yên đi các xã: Phiêng Ban, Tà Xùa, Làng Chếu, Xím Vàng, Hang Chú, huyện Bắc Yên, dài hơn 50 km, nhiều khúc cua, mặt đường hẹp. Thời gian gần đây, nhiều biển cảnh báo bị mất, gương cầu lồi dọc tuyến đường, thuộc địa phận xã Phiêng Ban bị hư hỏng nặng, ảnh hưởng rất lớn cho nhân dân và các phương tiện khi tham gia giao thông.
Trong 2 ngày (19 và 20/6), Viện cây lương thực và cây thực phẩm thuộc Viện Khoa học nông nghiệp Việt Nam đã phối hợp với Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh, huyện Bắc Yên, tổ chức tập huấn quản lý, kiểm soát và khai thác nhãn hiệu chứng nhận “Chè Tà Xùa Bắc Yên”.
Ngày 20/6, Tổ đại biểu HĐND tỉnh khóa XV ứng cử tại huyện Bắc Yên, do đồng chí Hà Thị Ngọc Yến, Bí thư Huyện ủy, làm tổ trưởng đã tiếp xúc cử tri trước kỳ họp thứ chín HĐND tỉnh tại xã Hồng Ngài. Cùng đi có đồng chí Mùi Thị Hiền, Tỉnh ủy viên, Trưởng ban Kinh tế - Ngân sách HĐND tỉnh.
Mất cân bằng giới tính khi sinh gây ra nhiều tác động tiêu cực đến công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình và phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Những năm qua, huyện Bắc Yên đã triển khai đồng bộ nhiều giải pháp, từng bước kiểm soát tình trạng mất cân bằng giới tính khi sinh trên địa bàn.
Ngày 19/6, Tổ công tác 60 năm, Huyện uỷ Bắc Yên đã tổ chức Hội nghị báo cáo tiến độ thực hiện Kết luận số 1526-KL/HU, ngày 8/1/2024 của Ban Thường vụ Huyện uỷ.
Ngày 18/6, Ngân hàng Agribank Chi nhánh huyện Bắc Yên đã tổ chức khen thưởng, biểu dương nhân viên ngân hàng đã có thành tích ngăn chặn kịp thời khách hàng chuyển tiền cho kẻ lừa đảo.
Ngày 10/6, đồng chí Chá A Của, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, cùng Tổ đại biểu HĐND tỉnh đã tiếp xúc cử tri trước Kỳ họp thứ chín, HĐND tỉnh tại xã Xím Vàng, huyện Bắc Yên.
Ngày 7/6, UBND huyện Bắc Yên đã họp bàn công tác tổ chức Tuần lễ Văn hóa, thể thao, du lịch hướng tới kỷ niệm 60 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện và Ngày thành lập huyện Bắc Yên (20/10/1964 – 20/10/2024).
Ngày 28/5, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (Agribank) Chi nhánh huyện Bắc Yên đã tổ chức Lễ trao thưởng cho các khách hàng may mắn trúng thưởng Chương trình tiết kiệm dự thưởng “Tết an khang - Rước xế sang”.
Ngày 28/5, huyện Bắc Yên đã tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số lần thứ IV, năm 2024. Dự Đại hội, có lãnh đạo Ban Dân vận Tỉnh ủy, Ban Dân tộc tỉnh và 140 đại biểu đại diện cho đồng bào các dân tộc thiểu số trong huyện.