Lễ hội Hoa ban huyện Vân Hồ năm 2024 tổ chức tại xã Chiềng Khoa từ ngày 15-17/3. Lễ hội đã để lại ấn tượng sâu sắc trong lòng nhân dân và du khách với nhiều hoạt động sôi nổi, đặc sắc, như: Chương trình nghệ thuật, thi trưng bày không gian trại văn hóa các dân tộc, thi “Người đẹp Hoa Ban”, các hoạt động giao lưu, thi đấu thể thao dân tộc, thi ẩm thực dân tộc, thi bắt cá; trưng bày, triển lãm sản phẩm văn hóa, du lịch và nông sản của địa phương…
Lễ hội đã giới thiệu, quảng bá sâu rộng về nét đẹp văn hóa truyền thống, nông sản đặc trưng, tiềm năng, thế mạnh du lịch của huyện Vân Hồ đến với du khách gần xa.
Lễ cúng Nàng Ban tại di tích lịch sử văn hóa đền Bẳng MươngChương trình nghệ thuật tại đêm khai mạc Lễ hội Hoa ban huyện Vân Hồ năm 2024Thi đẩy gậy tại ngày hộiKhán giả phấn khích cổ vũ các phần thi thể thaoMột trận thi đấu kéo co gay cấnSôi động phần thi bắt cáCác thí sinh trong phần thi bắt cáThành quả sau phần thi bắt cáMâm cỗ tham dự phần thi ẩm thựcMâm cỗ mang hương vị tháng baCá suối - món ăn gắn liền với đời sống đồng bào miền núiTái hiện không gian văn hóa dân tộc Thái"Người đẹp Hoa Ban" trình diễn trang phục dân tộcThí sinh cuộc thi "Người đẹp Hoa Ban"Ngày hội thu hút đông đảo nhân dân và du khách đến tham gia.
Thủ tướng Phạm Minh Chính cũng gửi lời cảm ơn chân thành tới các Lãnh đạo Thái Lan đã gửi điện chia buồn; khẳng định Việt Nam trân trọng những tình cảm tốt đẹp của Hoàng gia, Chính phủ và Nhân dân Thái Lan dành cho Tổng Bí thư, người đã dành cả cuộc đời cho sự nghiệp phát triển đất nước và đặt nền móng vững chắc cho quan hệ Đối tác Chiến lược Việt Nam – Thái Lan vào tháng 6/2013.
Trung tâm Giám định ADN (Viện Công nghệ sinh học, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ Việt Nam) là một trong ba đơn vị chủ chốt được Chính phủ giao nhiệm vụ phân tích ADN để định danh các mẫu hài cốt liệt sĩ thiếu thông tin.
Trong hai ngày (25 và 26/7), Phòng Tham mưu, Công an tỉnh Sơn La , đã thăm hỏi, động viên, tặng quà 2 cán bộ, 4 thân nhân cán bộ chiến sĩ trong đơn vị, là thương binh, bệnh binh.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), tối 26/7, huyện Bắc Yên tổ chức Lễ thắp nến tri ân các Anh hùng liệt sĩ, tại Nghĩa trang Liệt sĩ huyện.
Tối 26/7, tại Nghĩa trang Liệt sĩ Nhà tù Sơn La, Tỉnh đoàn Sơn La tổ chức Lễ thắp nến tri ân các Anh hùng liệt sĩ Kỷ niệm 74 Ngày truyền thống Thanh niên xung phong (15/7/1950 - 15/7/2024) và 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Theo dự báo của Đài Khí tượng Thủy văn tỉnh Sơn La, trong 24 giờ tới, chịu ảnh hưởng của rìa phía Nam rãnh áp thấp có trục ở khoảng 23-26 độ Vĩ Bắc suy yếu và mờ dần đi kết hợp với trường phân kỳ gió trên cao; áp tăng, độ ẩm giảm.
Thời tiết: Mây thay đổi, có mưa rào và dông vài nơi, trong mưa dông có khả năng xảy ra lốc, sét, mưa đá và gió giật mạnh. Ngày nắng, có nơi nắng nóng đến nắng nóng gay gắt.
Ngày 26/7, Câu lạc bộ Ngân hàng máu sống thanh niên Công an tỉnh Sơn La đã huy động 3 chiến sĩ hiến máu khẩn cấp cứu bệnh nhân đang điều trị tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Sơn La.
Ngày 26/7, đồng chí Nguyễn Thành Công, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh chủ trì cuộc làm việc với các sở, ngành liên quan và UBND Thành phố, họp bàn các giải pháp khắc phục thiên tai trên địa bàn thành phố Sơn La.
Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, gây thiệt hại về cơ sở vật chất, giao thông, thủy lợi, nhà ở và sản xuất nông nghiệp của nhân dân trên địa bàn huyện Sông Mã. Hiện nay, cấp uỷ, chính quyền huyện đang tập trung chỉ đạo huy động lực lượng, sớm khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra.
Bạn còn 500/500 ký tự
Bạn vui lòng nhập từ 5 ký tự trở lên !!!