Ngày 21/6, đồng chí Đinh Thị Bích Thảo, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, đã kiểm tra công tác chuẩn bị tổ chức kỳ thi tốt nghiệp THPT tại huyện Thuận Châu.
Tiếp tục Chương trình kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, chiều ngày 20/6, Đoàn ĐBQH tỉnh Sơn La đã tham gia thảo luận tại tổ đối với dự thảo Luật Quy hoạch đô thị và nông thôn.
Tiếp tục chương trình thăm và làm việc tại tỉnh Sơn La, chiều 20/6, Đoàn công tác của Hội LHPN các tỉnh Hủa Phăn, Luông Pha Bang, Phông Sa Lỳ, U Đôm Xay, Xiêng Khoảng, nước CHDCND Lào, đã đến thăm Khu di tích lịch sử cách mạng Việt Nam - Lào, tại xã Phiêng Khoài, huyện Yên Châu và học tập kinh nghiệm phát triển mô hình kinh tế nông nghiệp tại xã Hát Lót, huyện Mai Sơn.
Ngày 20/6, tại huyện Mộc Châu, các đồng chí: Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó trưởng Ban Tổ chức Trung ương; Nguyễn Hữu Đông, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sơn La đồng chủ trì Hội nghị giao ban công tác Tổ chức xây dựng Đảng 14 tỉnh, thành phố khu vực miền Bắc.
(Bài phát biểu của đồng chí Lò Minh Hùng, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ Sơn La tại Gặp mặt các cơ quan báo chí nhân kỷ niệm 99 năm Ngày báo chí cách mạng Việt Nam 21/6/1925-21/6/2024)
Ngày 18/6, tại xã Mường Bon, Tổ đại biểu HĐND tỉnh ứng cử tại huyện Mai Sơn đã tiếp xúc cử tri các xã: Mường Bon, Mường Bằng, Chiềng Mung trước Kỳ họp thứ chín, HĐND tỉnh khóa XV, nhiệm kỳ 2021-2026.
Ngày 11/6, Thành phố tổ chức giao lưu đối thoại giữa lãnh đạo Thành phố với 149 đại biểu về dự Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số thành phố Sơn La lần thứ IV, năm 2024.
Ngày 4/6, Đoàn công tác của Văn phòng Tỉnh ủy đã đến khảo sát, đánh giá mô hình kinh tế và triển khai một số nội dung giúp đỡ, hỗ trợ xã Mường Sại, huyện Quỳnh Nhai.
Ngày 30/5, đồng chí Lường Thị Vân Anh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy, cùng đại diện lãnh đạo Thành uỷ Sơn La, Huyện ủy Yên Châu và Ngân hàng BIDV Chi nhánh Sơn La đã kiểm tra, nắm tình hình, thăm, tặng quà cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ tại các trạm kiểm soát thuộc Đồn Biên phòng Chiềng On, huyện Yên Châu.
Ngày 29/5, huyện Yên Châu đã tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số lần thứ IV, năm 2024. Dự Đại hội, có đồng chí Lường Thị Vân Anh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy, lãnh đạo Ban Dân vận Tỉnh ủy, Ban Dân tộc tỉnh, Thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND huyện và 150 đại biểu đại diện cho đồng bào các dân tộc thiểu số trong huyện.
Với tinh thần “Cả nước vì Trường Sa, Trường Sa vì cả nước”, từ ngày 19/5, Đoàn đại biểu tỉnh Sơn La do đồng chí Lê Hồng Minh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, làm Trưởng đoàn, tham gia Đoàn công tác số 23 của Bộ Quốc phòng đi thăm quân dân quần đảo Trường Sa, nhà giàn DK-1.
Thực hiện Chỉ thị số 05, Kết luận số 01 của Bộ Chính trị, những năm qua, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc Sơn La đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Qua đó, tạo nhiều chuyển biến tích cực, lan tỏa rộng khắp, trở thành nhiệm vụ thường xuyên, tự giác của cấp ủy, chính quyền các cấp, của cán bộ, đảng viên và nhân dân, tạo động lực hoàn thành các mục tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH, đảm bảo QP-AN.
Ngày 17/5, Bộ Tư pháp đã tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn quốc tổng kết tình hình thực hiện Luật Giám định tư pháp và Đề án tiếp tục đổi mới, nâng cao hiệu quả hoạt động giám định tư pháp. Đồng chủ trì Hội nghị tại điểm cầu Trung ương có các đồng chí: Nguyễn Văn Yên, Phó Trưởng ban Nội chính Trung ương; Mai Lương Khôi, Thứ trưởng Bộ Tư pháp; Đỗ Xuân Tuyên, Thứ trưởng Bộ Y tế. Dự Hội nghị, có các bộ, ban, ngành, cơ quan tố tụng và các cơ quan, đơn vị giám định Trung ương.
Ngày 15/5, Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam đã phối hợp với UBND tỉnh tổ chức Lễ trao học bổng và phát động phong trào “Học không bao giờ cùng” năm 2024.
Ngày 14/5, đồng chí Nguyễn Hữu Đông, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh, chủ trì cuộc họp Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thảo luận, quyết định một số nội dung công việc theo thẩm quyền.
Ngày 13/5, đồng chí Lưu Minh Quân, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo tỉnh về thực hiện dân chủ ở cơ sở, Trưởng Ban tổ chức cuộc thi trực tuyến “Tìm hiểu pháp luật về thực hiện dân chủ ở cơ sở” tỉnh Sơn La năm 2024, đã chủ trì cuộc họp Ban tổ chức cuộc thi.
Ngày 13/5, Đoàn Công tác của Bộ Công an do Thượng tướng Trần Quốc Tỏ, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Đảng ủy Công an Trung ương, Thứ trưởng Bộ Công an, làm Trưởng đoàn đã thăm và làm việc tại huyện Vân Hồ.