Sau nhiều năm bén rễ, cây chè đã và đang trở thành cây trồng chủ lực giúp người dân xã Mường É, huyện Thuận Châu, có thu nhập ổn định, từng bước xóa đói, giảm nghèo bền vững.
Trong Bộ tiêu chí xây dựng nông thôn mới, tiêu chí số 13 - hình thức tổ chức sản xuất và phát triển kinh tế nông thôn là một trong những tiêu chí quan trọng, có vai trò thúc đẩy kinh tế, xã hội các địa phương, làm nền tảng hoàn thành các tiêu chí về thu nhập, hộ nghèo. Xác định rõ tầm quan trọng đó, các địa phương trong tỉnh tập trung chỉ đạo các xã nỗ lực triển khai thực hiện, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế, xã hội, nâng cao đời sống nhân dân.
Ngày 23/5, Hội đồng đánh giá, phân hạng sản phẩm thuộc Chương trình “Mỗi xã một sản phẩm” (OCOP) thành phố Sơn La đã tổ chức đánh giá, xếp hạng sản phẩm OCOP năm 2024 đợt 1.
Từ đầu năm đến nay, tỉnh Sơn La được Cục Bảo vệ thực vật, Bộ Nông nghiệp và PTNT cấp mới 6 mã số vùng trồng phục vụ xuất khẩu, nâng tổng số mã số vùng trồng xuất khẩu toàn tỉnh lên 293 mã.
Những năm qua, xã Tú Nang, huyện Yên Châu đã tích cực vận động nhân dân chuyển đổi cơ cấu cây trồng, thâm canh tăng vụ, nâng cao hệ số sử dụng đất. Trong đó, phát triển trồng các loại dưa đã và đang phát huy hiệu quả tích cực, tạo việc làm và nâng cao thu nhập cho nhân dân.
Vụ xoài năm nay, đến thời điểm này bước vào thu hoạch chính vụ, tỉnh ta đã chỉ đạo các đơn vị chức năng thành lập đoàn công tác làm việc, kết nối tiêu thụ với Công ty cổ phần thương mại xuất nhập khẩu Minh Khai (tỉnh Lào Cai) và Công ty TNHH thương mại xuất nhập khẩu Tôn Lượng Vân Nam (Trung Quốc).
Hằng năm, thường xảy ra các đợt dịch bệnh trên động vật, ảnh hưởng kinh tế của người chăn nuôi, đe dọa sức khỏe cộng đồng. Vì vậy, xây dựng cơ sở, vùng an toàn dịch bệnh, đang là giải pháp hữu hiệu, giúp người chăn nuôi giảm thiểu rủi ro, nâng cao hiệu quả sản xuất, đảm bảo an toàn thực phẩm, bảo vệ môi trường và thúc đẩy ngành chăn nuôi phát triển bền vững.
Trên địa bàn tỉnh, tình trạng biến đổi khí hậu ngày càng diễn ra phức tạp và khó dự đoán. Chủ động ứng phó, tỉnh Sơn La ban hành kế hoạch, triển khai nhiều hoạt động, góp phần nâng cao nhận thức của các cấp ủy, chính quyền, đoàn thể và nhân dân trong ứng phó với biến đổi khí hậu.
Mai Sơn là huyện có nhiều lợi thế về đất đai, khí hậu để phát triển sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao. Những năm gần đây, huyện đã tập trung phát triển các sản phẩm OCOP, góp phần nâng cao năng lực cạnh tranh của sản phẩm trên thị trường và tăng thu nhập cho người nông dân.
Là huyện có nguồn đất đai phì nhiêu, khí hậu phù hợp với nhiều loại cây trồng, huyện Mai Sơn đã quy hoạch các vùng sản xuất nông nghiệp theo hướng hàng hóa, chuỗi liên kết, tăng giá trị sản phẩm, góp phần đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Từ đầu năm đến nay, nắng nóng gay gắt kéo dài, khiến hàng nghìn ha cây trồng ở Sơn La thiếu nước tưới. Các mô hình áp dụng hệ thống tưới nước tiết kiệm trong sản xuất đã cho thấy hiệu quả với chống hạn, thích ứng với biến đổi khí hậu.
Ngày 3/5, Văn phòng Điều phối nông thôn mới tỉnh đã phối hợp với UBND huyện Mộc Châu tổ chức Hội nghị công bố quyết định phê duyệt kết quả đánh giá, phân hạng sản phẩm OCOP đạt 3, 4 sao của huyện Mộc Châu năm 2023 và triển khai chương trình OCOP năm 2024.
Hiện nay, huyện Mai Sơn đang chăm sóc trên 21.700 ha cây trồng. Do ảnh hưởng hiện tượng El Nino kéo dài, toàn huyện Mai Sơn có trên 6.080 ha cây trồng các loại bị héo, táp lá, rụng quả, ảnh hưởng đến năng suất, chất lượng, hiệu quả kinh tế.
Thời tiết nắng nóng kéo dài, lượng mưa ít khiến mực nước trên các sông, suối, đầu mối các công trình cấp nước trên địa bàn huyện Mường La xuống rất thấp. Nhiều hồ chứa xuống dưới mực nước chết đã gây ra tình trạng hạn hán, không đủ nước tưới cho sản xuất nông nghiệp, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sự sinh trưởng và phát triển, giảm năng suất cây trồng.
Phát huy tiềm năng về điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng, huyện Sốp Cộp chú trọng phát triển cây ăn quả, đưa các loại cây trồng, nhất là cây có lợi thế, góp phần nâng cao đời sống cho nhân dân.
Những năm qua, Hội Nông dân tỉnh chú trọng nâng cao khả năng ứng dụng kỹ thuật cho hội viên, từng bước tiếp cận sản xuất hiện đại, bền vững, hiệu quả kinh tế cao.
Mận cơm hay còn gọi là mận tam hoa được trồng nhiều trên địa bàn thành phố Sơn La, với trên 1.000 ha, sản lượng gần 10.000 tấn/năm. Khi mận còn xanh có vị chua thanh, mận chín chuyển dần sang sắc đỏ đậm, vị ngọt và được người dân ví như quả "cherry”. Những ngày này, vườn mận các xã Chiềng Cọ, Chiềng Đen, Chiềng Ngần đang được nông dân khẩn trương thu hái.
Ngày 26/4, Chi cục Chăn nuôi, Thú y và Thủy sản tỉnh Sơn La đã tổ chức Hội nghị triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh động vật năm 2024 và Hội thảo chuyên đề về vắc xin dịch tả lợn Châu Phi, vắc xin viêm da nổi cục.
Ngày 25/4, Hội Nông dân tỉnh Sơn La tổ chức Hội thảo “Giữa doanh nghiệp với nhà nông về bao tiêu sản phẩm nông nghiệp cho nông dân năm 2024”. Dự hội thảo có đồng chí Nguyễn Thành Công, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh; đại diện các doanh nghiệp, HTX hoạt động sản xuất, kinh doanh lĩnh vực nông nghiệp.
Yên Châu là địa phương có diện tích xoài lớn của tỉnh với trên 3.200 ha; chủ yếu là giống: Đài Loan, Thái, Úc và xoài tròn địa phương. Hằng năm, hơn 60% diện tích xoài trên địa bàn huyện được bao trái. Sau nhiều năm thực hiện bao trái, nhiều nhà vườn đã đúc rút được nhiều kinh nghiệm đem lại hiệu quả cao hơn.