Ngày 14/6, huyện Mường La đã tổ chức Lễ khởi công công trình bảo quản, tu bổ, phục hồi Khu di tích lịch sử Lũng Đán Đanh, tại xã Mường Chùm, huyện Mường La.
Chào mừng kỷ niệm 75 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện (15/6/1949 - 15/6/2024), 45 năm chuyển trung tâm huyện về thị trấn Ít Ong (1979 - 2024), ngày 14/6, Hội LHPN huyện Mường La tổ chức Hội thi ẩm thực dân tộc và trình diễn thiết kế thời trang quảng bá sản phẩm nông nghiệp địa phương.
Ngày 7/6, Quỹ Toyota Việt Nam, Công ty cổ phần Toyota Tây Bắc Sơn La đã phối hợp với UBND huyện Mường La tổ chức khánh thành và bàn giao công trình điểm trường bản Ngoạng, Trường mầm non Mường Bú, xã Mường Bú.
Ngày 4/6, Hội LHPN huyện Mường La đã tổ chức chương trình giao lưu dân vũ và trình diễn trang phục dân tộc chào mừng Kỷ niệm 75 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện Mường La (15/6/1949 - 15/6/2024), 45 năm chuyển trung tâm huyện về thị trấn Ít Ong (1979 - 2024).
Với phương châm “Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên”, tuổi trẻ huyện Mường La đã phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, đóng góp tích cực vào hoàn thành các nhiệm vụ phát triển kinh tế, xã hội của địa phương.
Ngày 31/5, Hội LHPN huyện Mường La tổ chức Hội thi các mô hình hoạt động sáng tạo, hiệu quả trong xóa bỏ định kiến giới, bạo lực gia đình và mua bán phụ nữ, trẻ em.
Ngày 28/5, Trường THPT Mường Bú, huyện Mường La, đã tổ chức Lễ đón nhận Bằng công nhận trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 1 và tổng kết năm học 2023-2024.
Ngày 24/5, đồng chí Vũ Đức Thuận, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy Mường La đã dự sinh hoạt chi bộ định kỳ tại Chi bộ tiểu khu 4, thị trấn Ít Ong, huyện Mường La.
Hướng tới kỷ niệm 134 năm Ngày sinh của Bác (19/5/1890 - 19/5/2024), kỷ niệm 75 năm Ngày thành lập Đảng bộ huyện Mường La (15/6/1949 - 15/6/2024), 45 năm chuyển trung tâm huyện về thị trấn Ít Ong (1979 - 2024), ngày 17/5, Huyện ủy Mường La đã tổ chức Hội thi kể chuyện về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh năm 2024.
Ngày 17/5, LĐLĐ huyện Mường La đã tổ chức Lễ công bố Quyết định thành lập Công đoàn cơ sở Công ty CP may Ánh Dương Mường La. Dự Lễ công bố có đồng chí Vàng A Lả, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh.
Vào lúc 2 giờ sáng ngày 13/5, do chập điện đã làm cháy hoàn toàn ngôi nhà của gia đình ông Quàng Văn Tuấn, bản Phiêng Cại, xã Chiềng Lao, huyện Mường La. Ngọn lửa lan nhanh và làm cháy thêm ngôi nhà và các đồ vật gia dụng của gia đình bà Lò Thị Mon ngay bên cạnh.
Ngày 15/5, đồng chí Lê Hồng Minh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, cùng Đoàn công tác đã có cuộc làm việc với huyện Mường La, kiểm tra, nắm tình hình tiến độ thi công dự án đường giao thông nối QL 37 huyện Bắc Yên với QL 279D huyện Mường La và tình hình lập quy hoạch chung đô thị Ngọc Chiến.
Ngày 16/5, Huyện ủy Mường La đã tổ chức Lễ trao tặng Huy hiệu Đảng đợt 19/5 cho các đảng viên thuộc Đảng bộ xã Mường Bú. Tới dự có đồng chí Lê Hồng Long, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy.
Ngày 14/5, Công an huyện Mường La đã thông tin chính thức vụ việc bà Lê Thị Lợi, trú tại tiểu khu 3, thị trấn Ít Ong, giáo viên Trường mầm non thị trấn Ít Ong, về hành vi dùng chân, tay và dép đánh đập cháu T.B.T, sinh năm 2016, cùng trú tại tiểu khu 3.
Thời gian qua, các trường học trên địa bàn huyện Mường La đã triển khai mô hình “Ngôi nhà thu gom rác thải nhựa tái chế, gắn với giúp đỡ trẻ em có hoàn cảnh khó khăn”, nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình của giáo viên, học sinh.
Ngày 12/5, Trường mầm non Ít Ong, thị trấn Ít Ong, huyện Mường La, đã ra quyết định tạm đình chỉ giáo viên có hành vi đánh đập bé gái 8 tuổi để xác minh, điều tra, làm rõ nguyên nhân vụ việc.